chant

Afrique> Sénégal

« Sabadola » – Daara J Family (rap)

Kuy wallu waa Sabadolaa  [Kuy wallu waa Sabadolaa]

Kuy wallu waa Sabadolaa [Kuy wallu waa Sabadolaa]

Kuy wallu waa Sabadolaa [Kuy wallu waa Sabadolaa]

Kuy wallu waa Sabadolaa [Kuy wallu waa Sabadolaa]

REFRAIN (Faada Freddy)

Hã ! lii de musiba naarulaay la  

ku ëpple sa moroom def ko bàyyima

Ku xamul bur dee na  (xam) bur saay na

baadoolaa ngi bëgg dee léegi doy na

buur du mbokk ku ko jege mu soppi la mala

Cere buur

dara du ko siim lu dul rongoñu baadoola

Soosu buur

dara du ko tax a niin lu dul ñaqu baadoola

Cere buur,

dara du ko siim

COUPLET 1 (NDONGO D)

Baykat  tax nga du jëmbëti  yoonu sàmm yi dëngëti

xale yi dematuñu rëbbiji (rëbbi)

Jigéen ñaa ngi ci pegg bi

«Usine» (isin) yaa ngi fi sampu

doomi dëkk  bi nangu

Bu ñu bëggee ligggéey du àntu

Arcelor Mital Sabadolaa di gantu

«corruption» bi di banku

ci biir askan kuy màndu

noppil ñu jéqi seen i «pépites»

màbbal suuf si ndax “granites”

Téll-téll «marteau-piqueur»

riiru «dynamite» Baadoolo bi di dee ci xàttit

REFRAIN  (FAADA FREDDY)

Hã ! lii de musiba naarulaay la  

ku ëpple sa moroom def ko bàyyima

Ku xamul bur dee na (xam) bur saay na

badoolaa ngi bëgg dee léegi doy na

buur du mbokk ku ko jege mu soppi la mala

Cere buur

dara du ko siim lu dul rongoñu baadoola

Soosu buur

dara du ko taxa niin lu dul ñaqu baadoola

Cere buur,

dara du ko siim

COUPLET 2 (NDONGO D)

Joxe móonin  bu bari

Money Power rey gor yi

«corruption” ba ci “forêt” yi

njublaŋ wetu nari yàpp yi ñuy gis «paradis»

«Le village est mécontent ; pas d'écoles, pas

d’hôpitaux»(Faada freddy)

Suite couplet (Ndongo D)

Jàng suuf si nu ňu koy jéree

dëkk ci dégg riiru xeer yi

jigéen ñi tooguñu ci ker yi

Woddoo geño, takk sër yi

umple li ne ci «mine» yi

dara nekkul ci biir cin yi

Sambaa-bóoy

Mooy doxal Sabadolaa

Mas-sa wa Goluma

ñii ñoo fay teg (def) “loi”

Joxe nañ suuf ak ngor

Ger askan wi ko lor

COUPLET 3 (FAADA FREDDY)

Oor biy jébbi ci suuf si

teewul gémmiñ yi gën a wow

Yoonu koppar moo fiy daw

ku ko yor ñu wéy ci sa waaw

Dégg nañ fi ay "milliards"

ba léegi xamunu fu ñu jaar

boroom doole yi nekk fii ci Sabadolaa

Yokk nañu badoolaa

REFRAIN FINAL

Hãn ! lii de musiba naarulaay la  

ku ëpple sa moroom def ko bàyyima

Ku xamul bur dee na  (xam) bur saay na

baadoolaa ngi bëgg dee léegi doy na

buur du mbokk ku ko jege mu soppi la mala

Cere buur

dara du ko siim lu dul rongoñu baadoola

Soosu buur

dara du ko tax a niin lu dul ñaqu baadoola

Cere buur,

dara du ko siim

Cere buur cere buur

Soosu buur soosu buur

Voir le clip en ligne

ENJEU CONCERNÉ

Mine d’or de Sabodala

AUTRE CRÉATION MOBILISÉE

* « Sabodala ou le rêve kedovin »